Có được trả lương khi nghỉ trong thời gian thử việc?

Có được trả lương khi nghỉ trong thời gian thử việc?

Tóm tắt câu hỏi:

Em muốn được tư vấn về vấn đề gia hạn hợp đồng thử việc và giải quyết lương thử việc. Vấn đề của em như sau: em vào làm thử việc tại công ty A và có kí hợp đồng thử việc công việc là Nhân viên kế toán vào ngày 13/02/2019 trong hợp đồng ghi rõ là thời gian thử việc 1 tháng bắt đầu từ 13/02/2019 đến hết ngày 12/03/2019 và trong thời gian thử việc nếu nghỉ thì sẽ không được chi trả lương. Sau khi hết hợp đồng thử việc ngày 16/03/2019 phòng Hành chính nhân sự có gọi em lên và nói về vấn đề gia hạn thử việc và nói là vì thử việc xong vào giữa tháng nên gia hạn thử việc đến cuối tháng 3/2019 và sẽ kí hợp đồng chính thức vào đầu tháng 4/2019 về vấn đề gia hạn thử việc sẽ có phụ lục bổ sung sau. Sau đó em suy nghĩ và cảm thấy công việc không phù hợp với bản thân nên sang ngày 18/03/2019 em có viết đơn xin thôi việc từ ngày 22/03/2019 với lí do công việc không phù hợp. Đến chiều lúc về nhà thì phòng Hành chính nhân sự báo là đơn xin nghỉ việc của em của em đã được duyệt em bắt đầu nghỉ từ ngày 19/03/2019 và tiền lương của em không được chi trả vì lí do em nghỉ việc trong thời gian thử việc.

Theo luật thì người sử dụng lao động và người lao động không có quyền gia hạn hợp đồng thử việc thì phòng Hành chính nhân sự có báo là vẫn có quyền gia hạn và tối đa 60 ngày đối với trình độ đại học cao đẳng và em đã là sinh viên đại học ra trường. Phòng Hành chính nhân sự lại nói thêm là em có kí cam kết là sẽ tuân thủ tất cả những quy định, quy chế của công ty nên vấn đề gia hạn em phải tuân theo, nhưng em đã đọc rất kĩ quy định, quy chế không có nói thêm về vấn đề gia hạn này.

Vậy trong trường hợp này thì việc gia hạn hợp đồng thử việc có căn cứ không và theo quy định của pháp luật em có được chi trả lương không?

Luật sư tư vấn:

Công ty TNHH Tư vấn LawKey Việt Nam cảm ơn bạn đã tin tưởng khi gửi câu hỏi đến LawKey. Với thắc mắc của bạn, luật sư LawKey tư vấn như sau:

Thứ nhất, về tính hợp pháp của hoạt động gia hạn hợp đồng thử việc

Căn cứ Điều 27 Bộ luật Lao động 2012 về thời gian thử việc quy định: Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 1 lần đối với một công việc và không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên.

Như vậy, chỉ được thử việc một lần với một công việc tuy nhiên pháp luật không quy định về việc gia hạn hợp đồng thử việc. Như vậy, việc thỏa thuận gia hạn về việc gia hạn thử việc và không quá thời gian thử việc tối đa là phù hợp với quy định của pháp luật, công việc yêu cầu ở đây đối với bạn là yêu cầu trình độ đại học (phù hợp với trình độ của bạn) nên thời gian thử việc có thể lên đến là 60 ngày. Việc bạn nhận được thông báo gia hạn thử việc sau thời gian thử việc 1 tháng mà không phản đối và tiếp tục làm việc nên việc gia hạn này không trái với quy định của pháp luật. 

Xem thêm: Những điểm cần lưu ý khi giao kết hợp đồng thử việc

Thứ hai, về các quyền lợi mà bạn được nhận

Điều 28 Bộ luật lao động quy định về tiền lương trong thời gian thử việc quy định: Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

Điều 29 Bộ luật lao động quy định về kết thúc thời gian thử việc quy định: Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

Như vậy, trong khoản thời gian thử việc, bạn được nhận lương thử việc. Nếu bạn và bên người sử dụng lao động có thỏa thuận về lương thử việc cao hơn 85% lương của công việc Nhân viên kế toán thì sẽ áp dụng lương mà hai bên thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì số lương thấp nhất bạn được nhận bằng 85% lương của công việc Nhân viên kế toán. Vấn đề thỏa thuận về việc không được nhận tiền lương trong thời gian thử việc không có giá trị pháp lý vì trong thời gian thử việc, bạn nhận thấy công việc không phù hợp với bản thân (việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận), theo đó bạn sẽ nhận được ít nhất 85% lương trong quá trình thử việc này. 

Xem thêm: Quy định về giao kết hợp đồng thử việc theo BLLĐ 2012

Trên đây là nội dung tư vấn về Có được trả lương khi nghỉ trong thời gian thử việc do LawKey tổng hợp trên cơ sở các quy định của pháp luật tại thời điểm soạn thảoLawKey cảm ơn quý khách hàng đã sử dụng dịch vụ.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Khách hàng nói về chúng tôi

Tôi rất hài lòng về chất lượng dịch vụ tại LawKey - Chìa khóa pháp luật. Các bạn là đội ngũ luật sư, chuyên gia kế toán và tư vấn viên nhiệt thành, đầy bản lĩnh với nghề nghiệp. Chúc các bạn phát đạt hơn nữa trong tương lai.

Anh Toản - CTO Công ty CP công nghệ phân phối Flanet

Đống Đa, Hà Nội
Mình thật sự cảm ơn đội ngũ công ty luật và dịch vụ kế toán LawKey về độ nhiệt tình và tốc độ làm việc. Tôi rất an tâm và tin tưởng khi làm việc với LawKey, đặc biệt là được chủ tịch Hà trực tiếp tư vấn. Chúc các bạn phát triển thịnh vượng và đột phá hơn nữa.

Mr Tô - Founder & CEO MengCha Utd

Đống Đa, Hà Nội
Tôi đã trải nghiệm nhiều dịch vụ luật sư trong quá trình kinh doanh của mình, nhưng thực sự an tâm và hài lòng khi làm bắt đầu làm việc với các bạn LawKey: Các bạn trẻ làm việc rất Nhanh - Chuẩn - Chính xác - Hiệu quả - Đáng tin cậy. Chúc các bạn phát triển hơn nữa.

Mr Tiến - Founder & CEO SATC JSC

Ba Đình, Hà Nội
Từ khi khởi nghiệp đến nay, tôi sử dụng rất nhiều dịch vụ tư vấn luật, tôi đặc biệt hài lòng với dịch vụ mà LawKey cung cấp cho IDJ Group. Các bạn là đội ngũ chuyên nghiệp, uy tín và hiệu quả. Chúc cho LawKey ngày càng phát triển và là đối tác quan trọng lâu dài của IDJ Group.

Mr Trần Trọng Hiếu - Chủ tịch IDJ Group

Hà Nội
Từ khi khởi nghiệp đến nay, tôi sử dụng rất nhiều dịch vụ tư vấn luật, tôi đặc biệt hài lòng với dịch vụ mà LawKey cung cấp cho IDJ Group. Các bạn là đội ngũ chuyên nghiệp, uy tín và hiệu quả. Chúc cho LawKey ngày càng phát triển và là đối tác quan trọng lâu dài của IDJ Group.

Mr Dương - CEO Dương Cafe

Hà Nội
Tại LawKey, đội ngũ của các bạn rất chuyên nghiệp. Đặc biệt, tôi rất hứng thú khi làm việc với luật sư Huy Hà và kế toán Tân Anh. Các bạn không chỉ cho thấy sự thân thiện mà còn chủ động tìm hiểu giúp đỡ tôi trong công việc. Tôi tin tưởng dịch vụ luật và kế toán của các bạn.

Mr Hưng - CEO Tư vấn du học Bạn Đồng Hành

Việt Nam

Khách hàng tiêu biểu